[Hướng Dẫn] Làm 1 game 2D Shooter với Game Maker - Part 1

MeoDenLuoiMeoDenLuoi Posts: 1,425Registered
edited July 2019 in Game Maker: Studio
Làm một game 2D Shooter - Part 1
Giới thiệu
Thấy ông F*cker hay than vãn về cái box này nên mình tải về nghịch, lấy một chút kiến thức mỏn mọn của mình ra để làm một cẩm nang hướng dẫn bằng video ^^
Clip này sẽ hướng dẫn các bạn cách để làm một game 2D Shooter (giống CS2D) với Game Maker
Video
Thông tin
- Part 1 của seri này đã hướng dẫn:
+ Tạo hình nhân vật
+ Điều khiển nhân vật với 4 phím tùy chọn
+ Tạo không gian cho game (Mình mới làm nháp thôi, chưa xài layer gì hết)
+ Hệ thống thanh máu
- Những Script mà mình đã nhập trong video:
+ Step 1: image_angle=point_direction(x,y,mouse_x,mouse_y)
+ Step 2: if keyboard_check(ord("S")){ y+=3 }
if keyboard_check(ord("D")){ x+=3 }
if keyboard_check(ord("W")){ y-=3 }
if keyboard_check(ord("A")){ x-=3 }
[chapter]Một số nguồn[/chapter]
4rum: Taotrochoi.com ; gamesvts.org/index.php
Songs: Toàn là bài hát của M-TP hết ^^
Thêm lời của MOD :
Cái thể loại này có tên là TDS bạn ơi ^^.
Nếu nói là "Shooter 2D" thì có nhiều thể loại lắm. Thể loại TDS này là bắn súng góc nhìn thứ 3 (tức là nhìn từ trên xuống).
Bạn nào hứng thú make game thể loại này thì mình rất ủng hộ ! Lý do ?
- Tài nguyên : Các bạn gõ search TDS charset hoặc sprite là ra. Hoặc RIP rất dễ từ các game TDS khác.
- Mức độ script : Cơ bản. (Nhưng thực ra, hoàn toàn có thể "pro hóa" nó, để có game bá đạo hơn)
- Mức độ vận dụng GME (Game Maker Engine) : Cơ bản.
Cho nên, một newbie hoàn toàn có thể tập tành nghiên cứu script của thể loại này. Chúc các bạn thành công.
Bạn ko nhất thiết phải làm 1 game chỉ có bắn súng. Có thể kết hợp nó, như một số ví dụ sau :
> kết hợp vào thể loại đại náo Đường Phố (như Vice City á ^^, nhưng góc nhìn thứ 3)
> vẫn là game bắn súng nhưng pro hóa thành multiplayer hoặc online ^^
> ko bắn súng nữa. Chuyển sang bắn cung. ^^ , đưa game thành thể loại Trung Cổ. Robin hood ^^
> hoặc thậm chí đưa cái này thành một mini game trong game RPG của bạn. Khiến game của bạn phong phú hơn ^^
Còn về nội dung của game thì hiện nay đã "biến thái" ra ko ít loại rồi. Nào là thể loại tank ( A ! Focker Tank của mình ! ), Robo, TDS 3D, v.v...
«13

Comments

• sanggameboysanggameboy Posts: 1,943Registered
    Window XP kìa :3
  • ongchu485ongchu485 Posts: 55Registered
    Win nào chả được. Có điều Xp gần bị "án tử" rồi!
  • MeoDenLuoiMeoDenLuoi Posts: 1,425Registered
    Máy này mua lâu lắm r, hay bị hỏng lắm, k xài đc những win khác đâu, luôn trung thành với XP :3
  • Focker_cFocker_c Posts: 1,577Registered
    Braaaaaaaaaavoooooooooooo !!!
    Chúc mừng, bạn trở thành người post bài trên đất GM trong một tháng trở lại đây !!! :3
    Và xin cảm ơn nữa chứ. Cảm ơn vì xây dựng box ! (việc cảm ơn là việc của MOD đó mà. ha ha ha)
    @MeoDenLuoi ! ^^

___

Nói về "Topic này":
    Cái thể loại này có tên là TDS bạn ơi ^^.
    Nếu nói là "Shooter 2D" thì có nhiều thể loại lắm. Thể loại TDS này là bắn súng góc nhìn thứ 3 (tức là nhìn từ trên xuống).
    Bạn nào hứng thú make game thể loại này thì mình rất ủng hộ ! Lý do ?
    - Tài nguyên : Các bạn gõ search TDS charset hoặc sprite là ra. Hoặc RIP rất dễ từ các game TDS khác.
    - Mức độ script : Cơ bản. (Nhưng thực ra, hoàn toàn có thể "pro hóa" nó, để có game bá đạo hơn)
    - Mức độ vận dụng GME (Game Maker Engine) : Cơ bản.
    Cho nên, một newbie hoàn toàn có thể tập tành nghiên cứu script của thể loại này. Chúc các bạn thành công.
    Bạn ko nhất thiết phải làm 1 game chỉ có bắn súng. Có thể kết hợp nó, như một số ví dụ sau :
    > kết hợp vào thể loại đại náo Đường Phố (như Vice City á ^^, nhưng góc nhìn thứ 3)
    > vẫn là game bắn súng nhưng pro hóa thành multiplayer hoặc online ^^
    > ko bắn súng nữa. Chuyển sang bắn cung. ^^ , đưa game thành thể loại Trung Cổ. Robin hood ^^
    > hoặc thậm chí đưa cái này thành một mini game trong game RPG của bạn. Khiến game của bạn phong phú hơn ^^

Còn về nội dung của game thì hiện nay đã "biến thái" ra ko ít loại rồi. Nào là thể loại tank ( A ! Focker Tank của mình ! ), Robo, TDS 3D, v.v...

___

Nói về "Window XP":

Ô hay ! Từ giờ XP bị kì thị vậy cơ à ? XP là kỉ niệm một thời chứ bộ !!! Quán NET vẫn cứ XP mà ???
    Nản ^^

___

P/s : À mà, Mèo ! Từ giờ chúng ta nhất quán gọi là GME chứ ko gọi là GM nữa. Tránh gây ra các hiểu lầm. Cám ơn lần nữa hen.
    Tưởng bị ném gạch, ai ngờ lại được ông F*cker ủng hộ như vậy, thấy mừng ghê :3 Thanks nhiều lắm lắm
    Mình thấy h đây ít người đoái hoài cái engine này, nên tải về nghịch vài tuần và phải công nhận là engine quá đỗi tuyệt vời :3 Cố gắng góp chút sức để làm tut kêu gọi mọi người sử dụng GM
    Những góp ý của ông rất tuyệt, h cũng mới biết đc mấy thể loại này tên là TDS ^^ 2 phần kia đọc lôi cuốn ghê, mong nó sẽ là tâm điểm để thu hút các mem tham gia :D
    Đang xài RMVXA, nhưng bỗng nhiên bị lôi kéo bởi cái GME này :3
  • KyotaKyota Posts: 14Registered
    Ủng hộ hai bác hết mình :D
  • GrayWolfGrayWolf Posts: 45Registered
    xin 500đ ảnh bạn ơi :(
  • ducnguyendevducnguyendev Posts: 94Registered
    Lúc trước tớ cũng từng bị hút vào C2 bởi lí do y như cậu đấy :D Keep the good work!
    MeoDenLuoi wrote:
    Tưởng bị ném gạch, ai ngờ lại được ông F*cker ủng hộ như vậy, thấy mừng ghê :3 Thanks nhiều lắm lắm
    Mình thấy h đây ít người đoái hoài cái engine này, nên tải về nghịch vài tuần và phải công nhận là engine quá đỗi tuyệt vời :3 Cố gắng góp chút sức để làm tut kêu gọi mọi người sử dụng GM
    Những góp ý của ông rất tuyệt, h cũng mới biết đc mấy thể loại này tên là TDS ^^ 2 phần kia đọc lôi cuốn ghê, mong nó sẽ là tâm điểm để thu hút các mem tham gia :D
    Đang xài RMVXA, nhưng bỗng nhiên bị lôi kéo bởi cái GME này :3

Haha
    GrayWolf wrote:
    GrayWolf wrote:
    @!
    @!
  • CryingWOLFCryingWOLF Posts: 1,766Registered
    Mèo chuyển sang GM à???
    Netro wrote:
    Mèo chuyển sang GM à???
    không hẳn, mèo chỉ làm tut về GM thôi :D
    Mình làm ra mấy cái TUT ổn phết. Mỗi tội ngại viết hướng dẫn ^^
    Thôi, mình là GME Đạo Sĩ cơ mà. Thầm lặng tu luyện.
    Đang làm cái TUT cho 1 game Đăng Kí và Đăng Nhập.
    @MeoDenLuoi , GME có GML (Game Maker Language) cực kì thỏa mãn dân scripter ^^
  • KyotaKyota Posts: 14Registered
    MeoDenLuoi wrote:
    GrayWolf wrote:
    @!
    @!
    Lỡ tay bấm lộn :D
    Chữ "REP" với chữ "WARN" cách xa nhau như vậy mà vẫn lộn ^^
  • fight manfight man Posts: 73Registered
    thank thế nào nhỉ
Sign In or Register to comment.