[Hướng Dẫn] [XP] [VX] [ACE] [MV] JoiPlay - Chơi game làm bằng RPG Maker trên điện thoại Android

Dang_KhoaDang_Khoa Posts: 3,861Administrators
edited February 2020 in RPG Maker

Giới Thiệu

Ngoài RPG Maker MV ra, các dòng RPG Maker trước đó từ (XP, VX, VX) Ace đều có 1 nhược điểm lớn là chỉ có thể chơi được trên máy tính Windows thì nay đã có cách để mọi người tận hưởng game trên điện thoại di động của mình, nay mình sẽ hướng dẫn mọi người cách thực hiện.

Hình Minh Hoạ

Cái này mình test thử game Risance Academy của bạn @Time Master

Hướng Dẫn

1. Đầu tiên bạn vào trang chủ của JoiPlay để tải về phiên bản mới nhất:
    https://github.com/joiplay/joiplay.github.io

Có 3 file nhưng bạn chỉ cần 2 file chính là JoiPlay.apk và JoiPlayRPGMPlugin.apk.
    JoiPlay là file chính để chạy game, còn JoiPlayRPGMPlugin là file thư viện cần để chơi được game RPG Maker.

Bạn tải cả 2 cái này và cài vào điện thoại của bạn.

2. Copy toàn bộ thư mục game làm bằng RPG Maker mà bạn muốn chơi vào bộ nhớ điện thoại.
    Copy vào đâu thì nhớ vị trí nhé, để lát còn tìm.

3. Mở JoiPlay trên điện thoại lên, có cái nút nhỏ nhỏ góc dưới bên phải, bấm vào đó, nhập thông tin game của bạn theo thứ tự gồm:
    - Tên game.
    - Đường dẫn đến file Game.exe mà bạn copy ban nãy.
    - Hình icon game.

4. Lúc này game của bạn đã hiển thị ra trên màn hình chính của JoiPlay, chỉ việc bấm vào và thưởng thức  ;)

Lưu Ý

• Phía trên chỉ là hướng dẫn cơ bản, bạn có thể vào setting của ứng dụng để tinh chỉnh thêm tuỳ vào sở thích của mình.
  • Nếu bạn là người phát triển game, để người chơi không phải mất công nhập tên và icon cho game thì có thể chuyển game của bạn thành định dạng RGA, xem thêm tại đây: https://github.com/joiplay/rga

«1

Comments

• ttnghia195ttnghia195 Posts: 58Registered
    Hóng iOS :'(
  • Vinh2k5Vinh2k5 Posts: 6Registered
    edited February 2020
    Bác ơi mấy game chỉ có nguyên file .exe thì không chơi được bác ạ , nó hiện là không hỗ trợ , còn mấy game có thư mục đầy đủ thì lại chơi được 
    edited February 2020
    Kiểu em có 1 game có đầy đủ các thư mục audio , fonts ,... và có 1 file exe , chọn file exe đó thì chơi được nhưng có 1 game chỉ nguyên 1 file exe , mọi thứ đều nằm trong file đó , đến khi chọn thì nó hiện chưa hỗ trợ 
    Cơ mà sao con game Risance Academy  lúc down cũng chỉ nguyên 1 file exe mà bác chơi được hay thế ? 
    (Em muốn up cái hình không hỗ trợ nhưng không biết cách up :( )
  • doreamonhihidoreamonhihi Posts: 38Registered
    Vinh2k5 said:
    Kiểu em có 1 game có đầy đủ các thư mục audio , fonts ,... và có 1 file exe , chọn file exe đó thì chơi được nhưng có 1 game chỉ nguyên 1 file exe , mọi thứ đều nằm trong file đó , đến khi chọn thì nó hiện chưa hỗ trợ 
    Cơ mà sao con game Risance Academy  lúc down cũng chỉ nguyên 1 file exe mà bác chơi được hay thế ? 
    Xem file exe đấy có phải file dạng SFX (tự giải nén) không, nếu nó là SFX thì dùng 7zip giải nén hết data trong đấy ra
    doreamonhihi said:
    Vinh2k5 said:
    Xem file exe đấy có phải file dạng SFX (tự giải nén) không, nếu nó là SFX thì dùng 7zip giải nén hết data trong đấy ra
    Ok được rồi cảm ơn bác 
  • Dang_KhoaDang_Khoa Posts: 3,861Administrators
    Dùng 7zip hoặc dùng WinRar cũng được :3
    edited March 2020
    À mà có 1 số game đến đoạn đánh chữ dùng 4 phím mũi tên rồi enter chọn chữ dạng kiểu tên nhân vật của mình đầu game ấy ạ , thì nó cứng đơ luôn , ấn phím gì cũng không được , định chơi con game Riddle Tower mà đơ ngay từ đầu game , tiếc ghê :( 
    Vinh2k5 said:
    À mà có 1 số game đến đoạn đánh chữ dùng 4 phím mũi tên rồi enter chọn chữ dạng kiểu tên nhân vật của mình đầu game ấy ạ , thì nó cứng đơ luôn , ấn phím gì cũng không được , định chơi con game Riddle Tower mà đơ ngay từ đầu game , tiếc ghê :( 
    Vào phần setting của game, có thể gán các phím khác vào nút của game đó, thử xem sao :3
    Nó đơ nên nhấn gì cũng không được á bác :v 
    Còn chả hiện bảng cho mình chọn chữ :( 
    Vậy thử yêu cầu tác giả hỗ trợ xem sao, sửa lại phần nhập tên thôi :3
  • HanThien030HanThien030 Posts: 3Registered
    Giúp mình với  :(
    Không chơi đc do k hỗ trợ bn ơi
    Giúp mình với  :(
    Không chơi đc do k hỗ trợ bn ơi
    Bạn gặp vấn đề gì, có thể nói rõ hơn được không :3
  • HanThien030HanThien030 Posts: 3Registered
    À, 2 hôm nay mình loay hoay ngồi nghịch cái app. Lúc đầu tìm đc cái app này, hí hửng tải về test, sau khi thử vài game thấy không chơi được, cứ ngỡ là máy không tương thích hay do j j đó... Định thử nốt cái game đc nhắc đến trong bài, thầm nghĩ pha này k đc nữa thì bỏ cuộc, tải về bật lên thấy said k hỗ trợ exe... Rồi đọc lại cmt bên dưới , loay hoay giải nén ra mở lên thì chơi được...
    Chơi được một hồi thì gặp lỗi này... giờ mình k biết phải làm sao ?_?

https://photos.app.goo.gl/tztmUHmu8ZsX88VS8
Sign In or Register to comment.