[Thảo Luận] Thắc mắc của mk về RPG Maker Vx ace

thuanvip03thuanvip03 Posts: 13Registered
:rolleyes: Trong đợt sale mùa hè mk vô tình biết dk phần mềm tạo game RPG maker Vx ace  này, mà do kiến thức TA  hạn hẹp quá nên mk thấy có chút khó khăn trong quá trình tìm hiểu, có vài thắc mắc mk muốn hỏi mong các bạn trợ giúp
  :) 1.Các tài nguyên hình ảnh làm map mk tải về phải để ở dạng nào và để ở đâu nó mới cho sử dụng vậy
                 2.Mấy cái lệnh để làm event có bài nào hướng dẫn chi tiết ko mk xem với, mk tìm hiểu trên mạng nh rùi nhưng dài dòng khó hiểu v  ;)
                 3.Cái script với common event là j vậy các bạn, mk thấy mn bảo nh mà chả hỉu là cái chi
                 4.Mk không thik lm game kiểu turnbase thì Rpg maker vx ace nó có hỗ trợ lm kiểu khác ko vậy mn
                 5.Có những phần mềm nào hỗ trợ việc lm game trên rpg vx ace mọi ng share mk với 
:D Mk viết hơi dài dòng thì sorry nhé .... Thanks nhìu !!
«1

Comments

• phovangphovang Posts: 109Moderators
    giai thích thì rất là dài dòng đành nhờ các bạn khác vậy mà hinh như forum này không còn ai
  • thuanvip03thuanvip03 Posts: 13Registered
    phovang214 wrote:
    giai thích thì rất là dài dòng đành nhờ các bạn khác vậy mà  hinh như  forum này không còn ai

nản quá, mà bạn bt cái đầu ko mk đang cần, tại thấy mấy tài nguyên trên mạng đẹp vv :D
  • Mộc ChâuMộc Châu Posts: 344Registered
    tài nguyên thì tuỳ từng mục đích sự dụng, trong file game rpg có các mục với tên là mục đích sử dụng của ảnh đó đấy
    tài nguyên thì tuỳ từng mục đích sự dụng, trong file game rpg có các mục với tên là mục đích sử dụng của ảnh đó đấy
    Cái tài nguyên xây map ý bạn, mk copy vào phần nào, dưới dạng ảnh hay cái j bác, nếu là ảnh thì cỡ ntn
  • phovangphovang Posts: 109Moderators
    hướng dẫn làm game thì bạn nên xem mấy video hướng dẫn ấy, dễ làm theo chứ xem bằng chử thì khó hiểu lắm
    map thì cop vào mục tilesets, ảnh png để có thể xoá phông, chiều ngang là 256 còn dọc thì chia hết cho bao nhiêu ấy em quên rồi
    phovang214 wrote:
    hướng dẫn làm game thì  bạn nên xem mấy video hướng dẫn ấy, dễ làm theo chứ xem bằng chử thì khó hiểu lắm
    tên mạng mk thấy hướng dẫn chỉ có mấy cái cơ bản như swicthes, variables, conditional branch sơ sơ chứ chưa nói rõ ứng dụng, mà mk muốn lm game ko đánh theo lượt dk ko bạn :P
    được chứ, làm theo kiểu gì cũng đc, thay đổi kiểu đánh thì phải có script, cái này thì bạn tự làm hoặc lấy trên mạng rất nhiều battle system

à mà cái cỡ map mình nói ở trên là dành cho phần mềm rpg xp còn vxa thì mình k rõ cỡ
    được chứ, làm theo kiểu gì cũng đc, thay đổi kiểu đánh thì phải có script, cái này thì bạn tự làm hoặc lấy trên mạng rất nhiều battle system

à mà cái cỡ map mình nói ở trên là dành cho phần mềm rpg xp còn vxa thì mình k rõ cỡ
    mk định tải mấy cái tài nguyên ở đây xog chép vào đâu để nó nhận bạn nhỉ, kích thước ntn
    https://rpgmakervn.blogspot.com/p/tai-nguyen-tiles-suu-tam-1.html
    ảnh trên mạng share thì k cần lo về cỡ đâu, họ làm cỡ chuẩn rồi chỉ cần down về đưa vào mục tilesets vào phần mềm makegame ấn F9 hình như vậy, chọn tab tileset để add, lên mạng có hướng dẫn đấy :3
    ảnh trên mạng share thì k cần lo về cỡ đâu, họ làm cỡ chuẩn rồi chỉ cần down về đưa vào mục tilesets vào phần mềm makegame ấn F9 hình như vậy, chọn tab tileset để add, lên mạng có hướng dẫn đấy :3

thanks bạn nha, giúp mk nh quá :P
    tại bạn làm mình nhớ lại hồi xưa, cũng hỏi nhiều
    tại bạn làm mình nhớ lại hồi xưa, cũng hỏi nhiều

ukm hihi ko bt thì học hỏi tốt mà  :D
  • kirin machkirin mach Posts: 6Registered
    Ngày xưa tui dùng RPG VX cứ lấy tấm ảnh gốc đếm có bao nhiêu icon thì kích thước tổng chia ra dc 1 ô vuông. Dùng paint tạo 1 tấm caro rồi đưa vào Photoshop làm nền. Xong copy mấy cái icon mình thích rồi đưa vào. Kỳ công ghê luôn. =]
    kirin mach wrote:
    Ngày xưa tui dùng RPG VX cứ lấy tấm ảnh gốc đếm có bao nhiêu icon thì kích thước tổng chia ra dc 1 ô vuông. Dùng paint tạo 1 tấm caro rồi đưa vào Photoshop làm nền. Xong copy mấy cái icon mình thích rồi đưa vào. Kỳ công ghê luôn. =]

à mà mk copy ảnh trên mạng về xog cho vô rpg maker ax ace xog có mấy cái tài nguyên hình ảnh nó bị loạn lung tung, xong có đưa vào vẫn còn phần viền màu trắng, có cái đưa vô vẫn còn sọc caro tím xanh là sao thế bạn
Sign In or Register to comment.