[Thảo Luận] lỗi chạy 2 event song song

luonyeu357luonyeu357 Posts: 84Registered
mình cho
event thứ nhất cho chạy choice
event thứ hai chạy như thế này
wait 180 frames
tạo trận đấu bình thường
rồi cho chạy thì bị typeerror cannot read property "bitmap" of undefined
ai biết cách nào cho chạy 2 event song song như này mà không bị lõi không
nội dung là mình chạy qua khu ổ chuột thì phải nhanh chóng rời khỏi trong 10s ko là bị kẻ cướp bắt, mình làm dang visual novel ko phải dạng map bình thường đâu
«1

Comments

• sereneserene Posts: 101Registered
    Xử lý tạm như sau:
    Tạo 1 event auto-run event-3, đặt 1 switch cho 2 event song song kia, mặc định switch off 2 event song song đó lại, khi đến map, cho event-3 thực hiện công việc sau: chờ khoảng 20 frames, sau đó switch on cho 2 event song song kia, và xóa event-3 để kết thúc auto-run
  • luonyeu357luonyeu357 Posts: 84Registered
    không phải kiểu này rồi đại ca ơi!!! ví dụ nội dung như này nhé :
    khi vào map mình có 10 giây choice để dịch chuyển
    trong 10 giây đó mà không chọn thì sẽ tạo trận đấu
    đấy nó như thế đại ca cố gắng làm sao abcxyz đi theo hướng này là dc thôi
    giờ chỉ cần cái này dc thôi thiếu cái này cả dự án game phá sản mất :cry: :cry:
  • Son Ngo HoangSon Ngo Hoang Posts: 17Registered
    Bạn có thể dùng script Window Timer của Tsukihime
    (Link dropbox chính không vào được, bạn dùng tạm link này: https://github.com/ashes999/rpg-maker-resource-index/blob/gh-pages/old-content-to-integrate/scripts/window_timer.rb )
    Bạn có thể dùng script Window Timer của Tsukihime
    (Link dropbox chính không vào được, bạn dùng tạm link này: https://github.com/ashes999/rpg-maker-resource-index/blob/gh-pages/old-content-to-integrate/scripts/window_timer.rb )

thật tuyệt vời cơ mà mình xài mv :cry:
    bạn không hiểu ý mình rồi, cứ làm theo y chang mình chỉ đi, mục đích cái event autorun event-3 kia không làm ảnh hưởng gì đến cốt truyện của bạn cả, wait 20 frame không ai nhận ra đâu, và event-3 để giúp 2 event song song kia chạy ổn định mà không gây lỗi nữa
    và ... cứ làm theo đi đã xem có bị báo lỗi nữa không rồi hãy phản bác :| , chỉ cho mà không chịu làm, cứ auto phản bác trước như 1 thói quen à
  • Son Ngo HoangSon Ngo Hoang Posts: 17Registered
    luonyeu357 wrote:
    thật tuyệt vời cơ mà mình xài mv  :cry:

Tsukihime cũng có plugin Timed Choice Selection cho MV: http://himeworks.com/2016/05/timed-choice-selection/
    serene wrote:
    bạn không hiểu ý mình rồi, cứ làm theo y chang mình chỉ đi, mục đích cái event autorun event-3 kia không làm ảnh hưởng gì đến cốt truyện của bạn cả, wait 20 frame không ai nhận ra đâu, và event-3 để giúp 2 event song song kia chạy ổn định mà không gây lỗi nữa
    và ... cứ làm theo đi đã xem có bị báo lỗi nữa không rồi hãy phản bác :| , chỉ cho mà không chịu làm, cứ auto phản bác trước như 1 thói quen à

chịu hông hiểu luôn á
    luonyeu357 wrote:
    serene wrote:

xài Plugin ông trên kia thì dc ròi đúng ý em rồi, cơ mà đại ca chỉ giáo cho em cái này đi. phần đại ca chỉ em hông hiểu luôn show ảnh cách làm đi đại ca cho nó dễ
    luonyeu357 wrote:
    thật tuyệt vời cơ mà mình xài mv  :cry:

Tsukihime cũng có plugin Timed Choice Selection cho MV: http://himeworks.com/2016/05/timed-choice-selection/

dc rùi bạn đúng ý mình luôn :3
    1. Ăn nói cho đàng hoàng đi, mình không có đùa
    2. Mỗi việc tạo 1 auto-run event và sử dụng switch on/off cực kì căn bản như thế mà cũng không hiểu và cũng không thử tìm tòi để làm thì thôi, please, bạn không thể hoàn thành 1 game ra trò nào đâu nếu cứ như vậy, bỏ sớm đi, cũng như bao fan phong trào khác mà thôi.
    serene wrote:
    2. Mỗi việc tạo 1 auto-run event và sử dụng switch on/off cực kì căn bản như thế mà cũng không hiểu và cũng không thử tìm tòi để làm thì thôi, please, bạn không thể hoàn thành 1 game ra trò nào đâu nếu cứ như vậy, bỏ sớm đi, cũng như bao fan phong trào khác mà thôi.

dự án này mình làm từ cuối năm trước bỏ làm sao được .
    phần ăn nói mình xin lỗi tính của mình lúc nào cũng đùa vui thôi.
    còn phần tạo battle song song với choice như tiêu đề. thì mình xài plugin đã ok rồi và đã cảm ơn bạn Son Ngo Hoang.
    còn về cách làm của bạn viết có phần hơi khó hiểu. nên mình xin chút ảnh cho dễ đâu cần bạn phải nói thế.

việc tìm tòi mình đã thử nhiều cách chạy biến .bật cả plugin call event. bật switch để tắt event choice kia đi. chạy battle đủ kiểu nhưng không dc mình mới lên đây hỏi.
    khó hiểu ở chổ event-3 của bạn ???? mình đã làm theo cách bạn bỏ qua event-3 của bạn là gì nhưng do phần choice vẫn song song nên tạo trận đấu vẫn gây lỗi

ở đây mình hỏi để củng cố thêm kiến thức phần mình chưa hiểu
    serene wrote:

0
    1. Vui vừa phải thôi, phải giữ lịch sự, vui quá lố thành ra vô duyên đấy, "send nude" không phải cụm từ có thể dùng để đùa với bất cứ ai đặc biệt là người lạ, bạn đùa với bạn của bạn chả sao, mình chả quen biết gì bạn cả và mình là nữ, thốt ra cụm từ đó thật khiếm nhã
    2. Mình hướng dẫn rõ ràng, không phải kêu bạn bỏ qua event-3, vốn dĩ làm gì có cái event-3 đó trong project của bạn, suy nghĩ logic 1 chút. Cái mình hướng dẫn là tạo thêm event-3 và dùng nó để kích hoạt 2 event song song kia, lý giải rõ hơn về nguyên nhân thì là do khi scene hiện tại chưa được draw xong, mà 2 event song song có gọi lệnh liên quan đến bitmap đã kích hoạt trước, bitmap của scene chưa hoàn chỉnh dẫn đến lỗi "bitmap undefined", do đó phải đặt switch cho 2 event song song đó để nó không tự chạy, và dùng event-3 kích hoạt switch ON sau khi chờ 20 frame (hoặc nhiều hơn để chờ scene được draw hoàn thành) thì 2 event song song sẽ không gây ra lỗi
    serene wrote:
    1. Vui vừa phải thôi, phải giữ lịch sự, vui quá lố thành ra vô duyên đấy, "send nude" không phải cụm từ có thể dùng để đùa với bất cứ ai đặc biệt là người lạ, bạn đùa với bạn của bạn chả sao, mình chả quen biết gì bạn cả và mình là nữ, thốt ra cụm từ đó thật khiếm nhã
    2. Mình hướng dẫn rõ ràng, không phải kêu bạn bỏ qua event-3, vốn dĩ làm gì có cái event-3 đó trong project của bạn, suy nghĩ logic 1 chút. Cái mình hướng dẫn là tạo thêm event-3 và dùng nó để kích hoạt 2 event song song kia, lý giải rõ hơn về nguyên nhân thì là do khi scene hiện tại chưa được draw xong, mà 2 event song song có gọi lệnh liên quan đến bitmap đã kích hoạt trước, bitmap của scene chưa hoàn chỉnh dẫn đến lỗi "bitmap undefined", do đó phải đặt switch cho 2 event song song đó để nó không tự chạy, và dùng event-3 kích hoạt switch ON sau khi chờ 20 frame (hoặc nhiều hơn để chờ scene được draw hoàn thành) thì 2 event song song sẽ không gây ra lỗi

xin lỗi vì tưởng bạn là nam
    phần này mình ghi nhớ để tránh gặp lỗi bitmap
    giờ mình xài plugin của bạn kia để dễ sử dụng thêm mấy phần biến quan trọng khác nữa
    cảm ơn bạn
  • BướmBướm Posts: 1,220Registered
    Làm gần 1 năm mà option cơ bản còn ko nắm rõ...
    :at:
Sign In or Register to comment.