Tâm sự đầu năm

rosenetrosenet Posts: 175Registered
Chào mọi người, :)
Mình rất ít khi tham gia hoạt động của 4rum, nhưng cũng hay thường xuyên theo dõi.
Viết game, là một niềm đam mê với mình, mình đã theo đuổi nó hơn 6 năm nay. Cho đến sau khi ra trường, mình vẫn luôn tìm một công việc viết game dù lương không cao.

Người ngoài không biết, họ nghĩ cũng ta cao siêu lắm, hoặc nghĩ chúng ta là tội đồ tạo ra "thuốc phiện" ^ ^. Chỉ khi trong nghề mới biết được nhiều khó khăn của nó. Không phải muốn cái gì, có ý tưởng gì đều thực hiện được.

Bản thân mình cho đến giờ phút này đã thấm mệt, lửa vẫn còn cháy nhưng qua cái tuổi đam mê dâng trào rồi.
Từ khi học năm thứ 2, mình đã nhận ra, một sản phẩm thiếu đi ý tưởng như thiếu đi linh hồn. Nhưng nếu không đủ kỹ thuật (code) thì cũng không thể đưa nó đến với thế giới này.

Ý tưởng, chúng ta có thể vun đắp, kỹ thuật, cũng có thể tìm hiểu, học tập. Duy nhất có một thứ đó là Art - Đồ họa. Mình đã bó tay với nó rất nhiều. Nhiều sản phẩm mình làm nữa chừng phải đóng lại.

Cũng khoảng năm thứ 2 đó, mình thay đổi một ít hướng đi. Mình tình nguyện sau khi ra trường đi làm công cho một cty, vì cty có lẽ sẽ có bộ phận art riêng, phục vụ cho mình.

Đời không như mơ các bạn ạ. :s
Mình có tìm qua nhiều công ty, và cũng làm đến cty thứ 2 nhưng đến bây giờ, bộ phận art cũng quá là... không vừa ý.
Có lẽ chúng ta chỉ mãi dùng những mãnh vải nhỏ để chắp vá, dù khéo léo đến đâu, nhưng cũng không phải là tốt nhất.
Ở cái tuổi này, mình đắt đầu phải lo lắng nhiều cho cuộc sống. Mình không muốn dùng đam mê để kiếm tiền, nhưng ít nhất đồng tiền là thứ đánh giá sự thành công đam mê của mình.

Mình vẫn theo đuổi nó.

Comments

• BướmBướm Posts: 1,220Registered
  • Dang_KhoaDang_Khoa Posts: 3,861Administrators
    Bạn có thể hợp tác với hoạ sĩ nào đó và làm riêng, 1 game cần khoảng ít nhất 2 người, 1 code và 1 art thì mới ổn.
    Còn nếu bạn làm 1 mình thì có thể theo trường phải đồ hoạ đơn giản như game của ketchapp, hoặc dùng tiền túi mua tài nguyên được bán trên mạng, mình được lựa nên khỏi lo về chất lượng rồi, nhưng đừng nghĩ đến việc tự vẽ vì rất tốn thời gian
    :) :) :)
  • rosenetrosenet Posts: 175Registered
    Mình cũng đang tìm một partner lâu dài. ^ ^
    Nhưng ít quen biết ai quá.
Sign In or Register to comment.