RIP game trên browser ?

2»

Comments

• ongchu485ongchu485 Posts: 55Registered
    Tôi thấy bạn không biết gì về webgame mà cứ nói như đúng rồi. Thật buồn cười quá. Vậy để tôi giải thích cho bạn mở man đầu óc ra nhá.
    Cái được gọi là nền tảng tức là nó được dùng để vận hành game đó, cũng tức là thiếu nó thì game không thể chạy được.
    Đối với các game Flash đuôi .swf như ở gamevui.com thì nó nền Flash là đúng rồi, vì không có nó game sẽ không chạy được. Nhưng mà nên nhớ cho tôi nói ở đây là webgame, những game online đang được vận hành đều được chạy từ các nền như Java và một số nền khác tôi không đề cập ở đây mà tôi chỉ nói về nền Java cho dễ hiểu thôi. Cái mà nó load lúc bạn chạy game được gọi là RES, nó chứa đựng tài nguyên hiện thị cho cái game đó, tức là thiếu nó thì server vẫn sẽ hoạt động chỉ khác là sẽ không hiện thị đầy đủ (Nếu là thiếu ít file) hoặc là không loang bị đứng nếu như thiếu những file quan trọng. Nhưng mà dù gì thì không có res server vẫn sẽ chạy bình thường, còn nếu như thiếu chỉ là 1 file trong server thì nó lại là vấn đề khác. Server sẽ không hoạt động, đó mới được gọi là nền. Còn bạn vẫn cứ cố cải cho cái Flash được dùng làm nền cho webgame để vận hành server thì cứ đơn giản bạn mua hoặc lấy một cái server webgame nào đó trên mạng, rồi vào server nó kiếm xem có file Flash nào trong đó không kìa, hay là toàn những file Java và các file khác.
    Và làm ơn bạn hiểu rõ ý nghĩa của câu tôi viết, tôi nó là nó không được gọi là nền do nó chỉ doành để hiện thị hiệu ứng hình ảnh cho webgame mà thôi chứ tôi không phải nói là Flash không phải là nền. Nên hiểu rõ trong trường hơp đó nó không được gọi là nền (Đối với webgame) khác hoàn toàn với xác định nó không phải là nền ở những thứ khác, tôi nói ở đây là webgame nên bạn hiểu rõ cho kỹ cái nào là nền cái nào là không Ok?!

Còn bạn có viết: Load nguyên cả gói luôn rồi mới chạy. Trong Source code mà bạn vẫn nói là F12, nó sẽ hiện thị là đang dùng file flash đó. Chứ chả hề có tài nguyên gì được load thêm. Gì nữa đây =]] Cái gì mà source code khi F12, tôi nói là RES tức là tài nguyên chứ có nói source gì đâu, source là mã nguồn dùng để phát triển và build một game nào đó thôi làm gì có mà load nói nghe buồn cười quá :)) Còn cái mà load khi bạn vào game đó là RES, còn cái mà không bao giờ bạn có thể thấy được khi chơi game đó là server, nó chỉ có load ở máy chủ mà thôi! Thêm nữa cái gì mà không có file nào load thêm, bạn đùa tôi chắc, miễn sao nó nằm trong res đều có thể load được trừ khi được "giấu đi" bằng cách không cho nó load kèm theo RES thôi, thường thì ngoài định dạng Flash (Đối với nền chạy Java) thì còn có các định dạng phổ biến khác như txt, xml, png, jpg,... chứ làm gì không có load gì thêm! Nên nhớ load bằng cách đó thì nó sẽ phải tốn time chơi, cứ chơi tới chỗ nào thì nó sẽ load đến chỗ đó thôi! Còn không phải cái gì cũng Flash, nó có thể nhiều định dạng khác nhau vì Flash hiện tại quá xấu đối với những webgame sử dụng công nghê tiến tiến hơn từ 2.5D đến 3D thì Flash nó không còn phù hợp nữa mà sẽ chuyển qua các định dạng khác. Và những định dạng này vẫn chỉ được gọi là RES chứ không được gọi là nền. Làm ơn thông não chút đi!
  • Focker_cFocker_c Posts: 1,577Registered
    Lại viết dài và lan man đi :)
    1. Game trên web thì người Việt Nam ta hay thuận miệng gọi là Webgame, chứ đúng từ để nói thì nó là browsergame tức là game chạy qua duyệt trình.
    Vì thế tất cả game chạy trên browser đều gọi là browser game. Nên bạn đừng có nói game online nọ kia người ta mới gọi là web game.
    Bạn ko phản biện được thì lại nói cùn :)
    2. Bạn cũng ko phản biện được là : Flash là một nền tảng. :) Chối gì nữa.
    3. Mình phản biện nốt những gì bạn nói còn lại :
    Gì nữa đây =]] Cái gì mà source code khi F12, tôi nói là RES tức là tài nguyên chứ có nói source gì đâu, source là mã nguồn dùng để phát triển và build một game nào đó thôi làm gì có mà load nói nghe buồn cười quá
    Lại sai. F12 chính là source code của 1 page. bạn cãi gì được điều này ?
    Chả có gì buồn cười luôn.

Có lẽ bạn đang chữa ngượng thôi. Nhưng mà :3 , đừng làm mình bị ngượng hơn.
  • ongchu485ongchu485 Posts: 55Registered
    Focker_c wrote:
    Lại viết dài và lan man đi :)
    1. Game trên web thì người Việt Nam ta hay thuận miệng gọi là Webgame, chứ đúng từ để nói thì nó là browsergame tức là game chạy qua duyệt trình.
    Vì thế tất cả game chạy trên browser đều gọi là browser game. Nên bạn đừng có nói game online nọ kia người ta mới gọi là web game.
    Bạn ko phản biện được thì lại nói cùn :)
    2. Bạn cũng ko phản biện được là : Flash là một nền tảng. :) Chối gì nữa.
    3. Mình phản biện nốt những gì bạn nói còn lại :
    Gì nữa đây =]] Cái gì mà source code khi F12, tôi nói là RES tức là tài nguyên chứ có nói source gì đâu, source là mã nguồn dùng để phát triển và build một game nào đó thôi làm gì có mà load nói nghe buồn cười quá
    Lại sai. F12 chính là source code của 1 page. bạn cãi gì được điều này ?
    Chả có gì buồn cười luôn.

Có lẽ bạn đang chữa ngượng thôi. Nhưng mà :3 , đừng làm mình bị ngượng hơn.

Tại tôi thấy bạn không biết éo gì về server mà cứ phán nên tui nói, cứ dùng source F12 code của 1 page :)
    F12 nó ra là html, đối với mấy cái nó lập trình trên ngôn ngữ php lấy éo gì ra source, có nói source mà éo hiểu source là cái gì mà cũng nói cho được bó tay. Nghĩ lấy một source dễ F12 thì mấy thằng làm ra nó phá sản hết mẹ rồi. Nói nghe mà sợ luôn, cứ đi hỏi mấy thằng làm game hỏi nó source là cái gì nó giải thích cho kìa, hỏi nó F12 ra source nó lại cười cho thúi mặt. Còn mấy game html thì chả qua nó cũng chỉ là phần đã được tạo dựng sẵn rồi, còn muốn phát triển thêm thì cần có source tạo từ các ngôn ngữ khác hoặc phần mềm khác để phát triển thêm như cocos2d, unity 3D, Construct 2,... sau đó người ta sẽ build lại thành một nền tảng mong muốn (Riêng HTML lập trình bằng tay thì tôi không nói làm gì). Tóm lại cứ kêu Flash là nển tảng của webgame thì bạn kiếm cho tôi cái webgame load RES nào lấy Flash làm nển tảng tui xem nào?!
    Webgame thì người ta nghĩ ngay nên game online thôi chứ có gì đâu, gõ google nó cũng ra game online, còn khi nói đến game HTML hay game Flash thì nó gọi riêng là game html và game Flash chứ có thằng nào gọi là webgame đâu, giờ lên mạng tìm kiếm bằng từ khóa Webgame nó hiện ra game HTML và game Flash tôi đập đầu xuống đất. Tôi chỉ nói đây là webgame online thôi và nó được chạy thông qua server nên để RIP tài nguyên cần đối chiếu RES để rip đầy đủ nhất. Còn mấy game bèo kiểu swf, html thì thằng gà nào rip chả được, có gì đâu mà phải bàn luận. Làm như tôi không biết là webgame là những game chạy trên trình duyệt lắm ko bằng, nên khỏi giải thích, cái gì người ta dùng nhiều thì tôi nói thôi bạn xen vào giải thích với mấy thứ cái gì server chạy FLash, cái gì mà load nguyên cục FLash không load bất cứ tài nguyên nào khác làm tôi thấy bạn nông cản vl.
    Tôi buồn cười thì sao bạn thấy buồn cười được, buồn cười vì sự hiểu biết nông cản của bạn về server game mà lại phán bảo là chạy từ nền tảng Flash, nãn luôn! Tôi éo nói đến mấy game swf mà nói đến server game nhé, nền tảng Flash cái lol, đã nói nó là hiện thị mà cứ kêu nền tảng cái éo gì, server game mà bảo Flash là nển tảng thì chịu!
    Nói chung cạn lời, người không cùng đẳng cấp khó nói chuyện!
    :s
  • Focker_cFocker_c Posts: 1,577Registered
    Nội dung bạn nói vẫn lập lại lại những gì của những post trên :3
    Những gì mình nói bạn sai là bạn có chữa đc gì đâu, lại nói lại những gì đã nói từ đầu :)
    Xong còn mất bình tĩnh nói bậy nữa chứ :3
    1.
    Webgame thì người ta nghĩ ngay nên game online thôi chứ có gì đâu.
    Rồi. Càng nói càng nông :) Cách nói đã thể hiện bạn thiếu khách quan vô cùng.
    "Người ta" là do bạn tự quy chụp theo quan điểm của bạn. Chứ mình thấy là bạn chưa thực sự hiểu biết.
    https://en.wikipedia.org/wiki/Browser_game < Bạn đọc để xem "ngta" thực sự nghĩ gì về webgame chứ ko phải cứ ngoan cố là ý kiến của bạn trở thành đúng:)

2.
    Tôi buồn cười thì sao bạn thấy buồn cười được, buồn cười vì sự hiểu biết nông cản của bạn về server game mà lại phán bảo là chạy từ nền tảng Flash, nãn luôn! Tôi éo nói đến mấy game swf mà nói đến server game nhé, nền tảng Flash cái lol, đã nói nó là hiện thị mà cứ kêu nền tảng cái éo gì, server game mà bảo Flash là nển tảng thì chịu!
    - Game flash dĩ nhiên chạy trên nền tảng flash. Hãy nói ko phải đi ?
    Browser ko cài nền flash ko chạy đc game flash. Thử nói ko phải đi ?
    - Bạn ko đọc kĩ mà đã phản bác rồi. T nói là server chứa file game flash, người chơi thông qua browser để load nó. Xin nói là ko phải đi ?
    Chứ chả đề cập gì đến server game mà bạn nói này nọ, nông cạn :3
    Vụ nền tảng flash thì sai bét rồi, ko cãi đc rồi, khỏi nói phải ko ? :)

3.
    Nói chung cạn lời, người không cùng đẳng cấp khó nói chuyện!
    Hai chấm vê, hai chấm vê, hai chấm vê.
    Kiến thức ko sâu, chỉ đủ dùng,
    trình bày thiếu hệ thống,
    phản biện thì kém,
    dễ mất bình tĩnh.

:) Đằng cấp thế thì t xin phép ko bằng đc.

4. 
    :s  
    :angel: :angel: :angel:
Sign In or Register to comment.