[Thảo Luận] Hỏi về việc thay đổi phòng

Noobiest NoodNoobiest Nood Posts: 6Registered
Tình hình là trong quá trính thiết kế tâng một của căn nhà mình có ý định cho nhân vật chính bắt đầu ở hành lang 1(không có lối vào phòng tiệc)

sau đó sẽ lấy một cái key trong phòng chứa đồ bên trái (do chưa nghĩ ra puzzle nên tạm thời như vậy :x)

sau đó sẽ mở khóa vào phòng bếp

và từ phòng bếp ra phòng ăn

Ở phòng ăn mình sẽ có một lối trở về hành lang 1 (thực ra là một bản sao hành lang 1 có thêm lối vào phòng ăn)

Vấn đề là giờ nếu mình cho nhân vật chính đi vào phòng chứa đồ hay phòng bếp và quay trở ra thì nó lại về hành lang 1
Mình nghĩ là đặt ba cái tile transfer bật 1 công tắc 

sau đó cài lại cái event ở cửa phòng bếp và phòng chứa đồ như thế này

Và kết quả là như các bác đã thấy ở trên  :( :( :(
Mình hơi lười đọc tutorial nên chỉ dựa vào vốn tiếng anh + mày mò, nếu đã có topic hướng dẫn về vấn đề này thì xin các bác bỏ quá cho và cho mình xin cái link

Comments

• YuuYuu Posts: 1,160Registered
    Giải thích dài dòng và khó hiểu...

Đại khái là bạn có 2 cái hành lang [Hành lang 1B/ và A], sau khi đi từ phòng ăn ra [Hành lang 1A] thì bạn tới phòng bếp và nhà kho và trở lại thì nó lại dịch chuyển qua [1B] chứ k phải [1A] nữa... -> Vấn đề có thể là do mấy cái Switch đấy, bạn nên xem lại đi.

Gợi ý:

1> Nên để một cái event auto-run ở phòng ăn, khi tới đó event nó sẽ bật cái switch [Hành lang 1A] lên và sau đó là tự xóa [Erase Event] luôn...
    2> Tại cái event dịch chuyển ở bếp và nhà kho, bạn để 2 cái tab dịch chuyển đến map hành hang B và A -> Chú ý là B ở tab 1 và A ở tab 2, ngoài ra thì ở tab 2 đặt thêm điều kiện là Switch [Hành lang 1A] -On...
    3> Bạn nên giải thích ngắn gọn hơn cho người đọc dễ hình dung... '__'
  • Noobiest NoodNoobiest Nood Posts: 6Registered
    Tại mình thấy mọi người hay bảo là muốn hỏi gì thì phải giải thích rõ ràng + chụp screenshot để mọi ng còn biết đường mà giúp :P
    Thanks, by the way
  • Mộc ChâuMộc Châu Posts: 344Registered
    muốn giúp đc nhiệt tình và dễ dàng hơn thì đưa cái demo lên là oke :v
  • Noobiest NoodNoobiest Nood Posts: 6Registered

Cả game mới đc cái xương sường tâng 1 đưa lên ăn gạch đá chết sao bạn  :rolleyes:
    Mà tiện thể hỏi luôn liệu forum đã từng có ai nhận chơi thử game + góp ý chưa bạn
  • YuuYuu Posts: 1,160Registered

Cả game mới đc cái xương sường tâng 1 đưa lên ăn gạch đá chết sao bạn  :rolleyes:
    Mà tiện thể hỏi luôn liệu forum đã từng có ai nhận chơi thử game + góp ý chưa bạn

Làm gần xong rồi post Demo lên là có người test và cho ý kiến thôi, không cần phải lo đâu bạn!
  • Mộc ChâuMộc Châu Posts: 344Registered

bạn cứ đưa lên, diễn đàn này để test game mà, có lỗi gì là báo ngay, nhận xét góp ý đầy đủ cả :v
  • Dang_KhoaDang_Khoa Posts: 3,861Administrators
    Cứ đưa lên, mọi người test hộ cho, nhưng nên tự test trước các lỗi cơ bản trước rồi hãy đưa lên nha 

;) ;) ;)
  • TkTsTkTs Posts: 482Registered
    Bạn lưu ý nhé, vị trí các event page cũng rất ảnh hưởng tới cách thức hoạt động. Mình cũng chả biết tại sao nhưng từng gặp vấn đề này trước đó rồi, đó là nếu event có nhiều page trở lên, page ĐẦU TIÊN của event mà có check điều kiện thì page sẽ không chạy cho dù đáp ứng đủ điều kiện. Vì thế bạn chỉ cần đổi vị trí 2 trang của [EV:001] là được.

p/s: it worked
  • Đề nghị thánh sử dụng mẫu !
  • slucis7593slucis7593 Posts: 544Registered
    Cái page 1 (có điều kiện switch) ở Event 01 bạn chuyển thành page 2 nhé, tức là cái có điều kiện sẽ ở page lớn hơn.

Nếu page có điều kiện A có số thứ tự nhỏ hơn page không có điều kiện B, thì dù điều kiện on hay off nó cũng không gọi page A đâu.
Sign In or Register to comment.