Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Thắc mắc] Về universal app khi làm game cho MacOS và iOS bây giờ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Thảo Luận] [Thắc mắc] Về universal app khi làm game cho MacOS và iOS bây giờ

Chào mọi người, theo như em biết là từ macOS Big Sur thì Apple đã cho phép build Universal App (có thể vừa chạy trên iOS, vừa chạy được trên máy Mac dùng chip ARM). Vậy thì việc build game trên Unity từ giờ theo em hiểu là build cho iOS trên Unity thì trên những máy Mac ARM cũng chạy được những game đó đúng không ạ, có cần phải build lại thêm bản cho Mac không ạ? Em cảm ơn 😊
    Còn vấn đề nữa là về vấn đề cảm ứng, trước kia trên iOS giả sử như kích hoạt cảm ứng đa điểm thì việc dùng trên touchpad trên máy Mac thì giờ game sẽ như thế nào ạ, em không có máy Mac ARM để test nên không rõ 😓

Anh không có Mac nên không rành lắm, nhưng anh nghĩ cái này cho chắc thì cứ build mỗi cái 1 bản đi em, dành riêng cho nó vẫn tối ưu hơn là build 1 bản all-in-one.

Ví dụ Android có nhiều hệ máy khác nhau, mình có thể build 1 bản là đủ nhưng nếu chịu khó build riêng mỗi hệ 1 bản thì sẽ tối ưu hơn, file nhẹ hơn, chạy ổn định hơn.

Comment

Working...
    X